(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ Thai sản


Câu hỏi: Nghỉ dưỡng sinh sau thai sản

[Người hỏi: Lê Nguyễn Đan Thùy - Email: Chjt92@gmail.com . 8/4/2018 12:00:00 AM ] Tôi nghỉ thải sản đến hết ngày 30/07/2018, sau đó tôi sinh nghỉ dưỡng sau sinh từ ngày 31/07/2018 đến 04/08/2018. Nhưng sau thời gian nghỉ dưỡng sức khỏe của tôi vẫn không đảm bảo để đi làm lại, tôi lại xin công ty nghỉ không lương từ ngày 05/08/2018 đến 31/08/2018, vậy tôi có được cơ quan bảo hiểm duyệt hưởng chế độ nghỉ dưỡng sinh sau thai sản không?

Trả lời

[ 8/9/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Theo quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 thì Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.
Trường hợp của bạn nghỉ thai sản đến hết ngày 30/07/2018 và nghỉ dưỡng sau sinh từ ngày 31/07/2018 đến 04/08/2018.Sau đó bạn mới có đơn xin nghỉ không lương nên bạn vẫn được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sinh sau thai sản
 Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.