(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Chế độ Tai nạn Lao động - Bệnh nghề nghiệp


Câu hỏi: thời điểm hưởng chế độ TNLĐ

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thu Huệ - Email: nthue.c3tbtrong@khanhhoa.edu.vn . 6/9/2018 12:00:00 AM ] Sau khi tôi liên hệ thư viện pháp luật và BHXH VN thì họ đều nói tôi được hưởng từ tháng điều trị và ra viện cuối cùng, tức tháng 11. Khi liên hệ với bệnh viện họ cũng trả lời tôi đã điều trị ổn định mới cho ra viện, trong mẫu giấy ra viện quy định mới không yêu cầu ghi từ " ổn định". Giờ nếu tôi có giấy xác nhận của nơi điều trị tháng ra viện cuối cùng đã ổn định có được truy lĩnh không? Xin cảm ơn!

Trả lời

[ 6/18/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
1.Tại Điều 50 Luật an toàn vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 2014 ngày 25 tháng 06 năm 2015 có quy định:
Thời điểm hưởng trợ cấp được tính từ tháng người lao động điều trị ổn định xong, ra viện …
Trường hợp bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà sau đó không xác định được thời điểm điều trị ổn định xong, ra viện thì thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa.
2. Căn cứ Điều 57 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:
- Sổ bảo hiểm xã hội.
- Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.
- Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.
- Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi thống nhất ý kiến với Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. (mẫu số 05-HSB).
Không quy định giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh do đó BHXH chưa thể trả lời cụ thể cho trường hợp bạn hỏi.
Đề nghị bạn liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nộp các hồ sơ có liên quan, kể cả giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh để cơ quan BHXH có cơ sở xem xét giải quyết. Trường hợp hồ sơ do bạn gửi đến đủ điều kiện để xác định thời điểm bạn điều trị ổn định xong, ra viện thì bạn sẽ được truy lĩnh những tháng chưa nhận.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.