(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Hỏi đáp


Từ khóa tìm kiếm :

Câu hỏi: Thủ tục giám định y khoa đối với tai nạn lao động

[Người hỏi: Tran My Hien - Email: richmama1234@gmail.com . 5/16/2018 12:00:00 AM ] Công ty mình có người bị tai nạn lao động, đã xuất viện và nghỉ ở nhà được 2 tháng. Cho mình hỏi thời điểm giới thiệu NLĐ đi giám định y khoa là lúc nào? Cần những giấy tờ gì? Người nộp hồ sơ là cá nhân hay người sử dụng lao động? Xin cảm ơn.

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Căn cứ theo Điều 16 Nghị định số 28/2015/NĐ-CP thì bạn cần chuẩn bị những giấy tờ sau:
1. Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu của BLĐ – TBXH quy định)
2. Các giấy tờ liên quan đến việc chấm dứt lao động như:
– Quyết định thôi việc
– Quyết định sa thải
– Quyết định kỷ luật buộc thôi việc
– Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc
– Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.
Với các hợp đồng thời vụ, hợp đồng theo mùa thì cầm nguyên bản hợp đồng lao động đó.Các giấy tờ trên cần nộp bản chính hoặc bản sao có chứng thực.
3. Sổ bảo hiểm xã hội.
Ngoài ra, bạn cần chuẩn bị thêm chứng minh thư (bản chính) khi nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: tra cứu số sổ BHXH, mã hộ gia đình

[Người hỏi: Ngọc Hoa - Email: Phuongngochoa01 . 5/17/2018 12:00:00 AM ] Nhờ a/c tra cứu giúp thông tin số sổ BHXH họ tên: Trương Ngọc Phương - sinh ngày 01/12/1980 số CMT 225122704 - Tra cứu thông tin mã hộ gia đình họ tên: Nguyễn Trọng Đại - sinh ngày 02/6/1985 số CMT225396443 hộ khẩu thường trú: lô 61, ô 5, tổ 15, đường đệ, Vĩnh Hòa, Nha Trang

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM]
Số sổ BHXH của Trương Ngọc Phương là 5611622539
 

Câu hỏi: Chế độ thai sản

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thanh Tâm - Email: Thanhtam21791@gmail.com . 5/17/2018 12:00:00 AM ] Cho tôi hỏi khi tôi nghỉ việc hơn 1 năm tôi đã nhận trợ cấp bhxh 1 lần rồi. Bây giờ tôi làm cho công ty mới nhưng tham gia bhxh khoảng 7 tháng nữa là tôi sinh. Vậy tôi có được hưởng chế độ thai sản không

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 thì  điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là:
Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (không cần liên tục). Trường hợp người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Bhxh

[Người hỏi: Thao - Email: Nangvoquang@gmail.com . 5/17/2018 12:00:00 AM ] Dạ chào anh chị ah ..em tên huỳnh thị thảo số cmnd 221301578 em xin hỏi là lúc trước khoảng năm 2009 có làm trong Sài gòn mấy công ty và tầm vài nghỉ nên em không rút sổ hiện giờ em đi làm cho công ty mới tại Khanh hòa họ nới em có sổ Bhxh rồi nên họ không làm sổ mới cho em nữa nên h em xin hỏi là em muống làm lại sổ mới thì phải làm như thế nào và liên hệ trụ sở Bh nào để làm lại được vì lúc trước em cũng không biết là công ty nào đã làm sổ cho em em xin cảm ơn ak

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM]
Theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội, khi người lao động tham gia BHXH đơn vị sử dụng lao động phải làm thủ tục cấp sổ BHXH, khi người lao động nghỉ việc phải làm thủ tục xác nhận (chốt) trả sổ BHXH cho người lao động. Đề nghị anh, chị liên hệ yêu cầu đơn vị cũ trả sổ cho người lao động theo quy định. Đề nghị anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 hoặc 0989639929 để được tư vấn, giải đáp.
 
 

Câu hỏi: bảo hiểm y tế

[Người hỏi: trần thị ngọc kiều - Email: ngockieu0702@gmail.com . 5/18/2018 12:00:00 AM ] em có đứa em làm trong công ty nhà máy đường được mua bảo hiểm xã hội, nên có bảo hiểm y tế, gia đình không biết đăng ký mua bảo hiểm y tế hộ gia đình với số tiền 400 mấy chục ngàn đồng. em đã xin trả lại và lấy lại số tiền trên, nhưng bên bhxh giải quyết trả lại cho em 98.010 đồng em muốn biết khoản tiền còn lại trừ vào khoản gì, vì nhận tiền mà em còn rất thắc mắc. xin cho em lời giải đáp.

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
- Bạn cho biết:
+ Họ tên người tham gia BHYT hộ gia đình.
+ Tham gia BHYT hộ gia đình ở huyện, thị xã, thành phố nào.
BHXH tỉnh Khánh Hòa mới có cơ sở hướng dẫn bạn.
 

Câu hỏi: Tra cứu mã số

[Người hỏi: phuong - Email: phuongnguyen@gmail.com . 5/19/2018 12:00:00 AM ] Cho tôi hỏi, cả tuần nay tôi không tra cứu được mã số BHXH trên trang web của BHXH Việt Nam, có phải từ đây về sau không cho tra cứu nữa phải không, vậy làm thế nào 9e63 tra cứu mã số tham gia BHXH?

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM] Bạn tạm thời thực hiện như sau:
- Bạn truy cập vào đường line sau: https://hogiadinh.baohiemxahoi.gov.vn
- Tên đăng nhập: TRACUU
- Pass: 123456a@
- Mã tỉnh: 00007688
- Nhập mã xác nhận
- Đăng nhập
 

Câu hỏi: Thời gian bảo lưu quá trình đóng bảo hiểm xã hội

[Người hỏi: Trần Thị Tuyết - Email: Tuyettran14@gmail.com . 5/20/2018 12:00:00 AM ] Em đang làm ở trung tâm anh ngữ Đại Dương Xanh, Thời gian đong bảo hiểm xa hội của em là 21 tháng. Nếu e nghỉ việc thì có được bảo lưu Thời gian đong bảo hiểm xã hội của mình không ạ? Nếu có thì sẽ được bảo lưu trong bao lâu và cần làm những thủ tục gì ạ?

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Theo quy định của Điều 61 Luật BHXH, khi người lao động nghỉ việc có quyền bảo lưu thời gian tham gia BHXH, Luật không quy định về thời gian được bảo lưu, khi nghỉ việc đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm lập thủ tục chồ sơ chuyển cơ quan BHXH chốt sổ, chuyển trả kết quả cho đơn vị trả sổ cho người lao động quản lý theo quy định.
Trong thời gian ngừng việc không tam gia BHXH bắt buộc thì người lao động có thể đăng ký tham gia BHXH tự nguyện tại BHXH các địa phương. Đề nghị anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 hoặc 0989639929 để được tư vấn, giải đáp thêm.
 

Câu hỏi: thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp gồm những giấy tờ nào?

[Người hỏi: trương nguyễn phương uyên - Email: utuyen79@gmail.com . 5/9/2018 12:00:00 AM ] thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp gồm những giấy tờ nào cần nộp?

Trả lời

[ 5/15/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Căn cứ Luật Việc làm và Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định hồ sơ hưởng BHTN bao gồm:
- Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu do Bộ LĐTBXH quy định);
- Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc (HĐLV) đã hết hạn; quyết định thôi việc hoặc quyết định sa thải hoặc quyết định kỷ luật buộc thôi việc hoặc thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV;
- Sổ BHXH.
 
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Chế độ ốm đau

[Người hỏi: Phạm văn sơn - Email: Pinpall.gl@gmail.com . 5/10/2018 12:00:00 AM ] Tôi làm tại công ty. Tôi bị tại nạn nên nhập viện. Trong thời gian đó tôi có xin thôi việc tại công ty . đến kỳ nhận lương thì công ty báo số tiền lương trong thời gian nhập viện sẽ đc bảo hiểm thanh toán, nhưng hơn 1 tháng rồi mà tôi chưa nhận đc thông tin gì

Trả lời

[ 5/15/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn chưa có thông tin như: tên bạn, tên đơn vị sử dụng lao động, thời gian ốm đau …. Nên cơ quan BHXH chưa thể trả lời cụ thể cho trường hợp của bạn. Tuy nhiên, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định :
- Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động.
- Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ theo quy định nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.
Trường hợp vượt quá thời hạn được quy định nêu trên thì phải giải trình bằng văn bản.
- Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.
 Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.