(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Hỏi đáp


Từ khóa tìm kiếm :

Câu hỏi: Thời gian bảo lưu quá trình đóng bảo hiểm xã hội

[Người hỏi: Trần Thị Tuyết - Email: Tuyettran14@gmail.com . 5/20/2018 12:00:00 AM ] Em đang làm ở trung tâm anh ngữ Đại Dương Xanh, Thời gian đong bảo hiểm xa hội của em là 21 tháng. Nếu e nghỉ việc thì có được bảo lưu Thời gian đong bảo hiểm xã hội của mình không ạ? Nếu có thì sẽ được bảo lưu trong bao lâu và cần làm những thủ tục gì ạ?

Trả lời

[ 5/21/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Theo quy định của Điều 61 Luật BHXH, khi người lao động nghỉ việc có quyền bảo lưu thời gian tham gia BHXH, Luật không quy định về thời gian được bảo lưu, khi nghỉ việc đơn vị sử dụng lao động có trách nhiệm lập thủ tục chồ sơ chuyển cơ quan BHXH chốt sổ, chuyển trả kết quả cho đơn vị trả sổ cho người lao động quản lý theo quy định.
Trong thời gian ngừng việc không tam gia BHXH bắt buộc thì người lao động có thể đăng ký tham gia BHXH tự nguyện tại BHXH các địa phương. Đề nghị anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 hoặc 0989639929 để được tư vấn, giải đáp thêm.
 

Câu hỏi: thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp gồm những giấy tờ nào?

[Người hỏi: trương nguyễn phương uyên - Email: utuyen79@gmail.com . 5/9/2018 12:00:00 AM ] thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp gồm những giấy tờ nào cần nộp?

Trả lời

[ 5/15/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Căn cứ Luật Việc làm và Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định hồ sơ hưởng BHTN bao gồm:
- Đơn đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp (theo mẫu do Bộ LĐTBXH quy định);
- Bản chính hoặc bản sao có chứng thực của hợp đồng lao động (HĐLĐ) hoặc hợp đồng làm việc (HĐLV) đã hết hạn; quyết định thôi việc hoặc quyết định sa thải hoặc quyết định kỷ luật buộc thôi việc hoặc thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐLV;
- Sổ BHXH.
 
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Chế độ ốm đau

[Người hỏi: Phạm văn sơn - Email: Pinpall.gl@gmail.com . 5/10/2018 12:00:00 AM ] Tôi làm tại công ty. Tôi bị tại nạn nên nhập viện. Trong thời gian đó tôi có xin thôi việc tại công ty . đến kỳ nhận lương thì công ty báo số tiền lương trong thời gian nhập viện sẽ đc bảo hiểm thanh toán, nhưng hơn 1 tháng rồi mà tôi chưa nhận đc thông tin gì

Trả lời

[ 5/15/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn chưa có thông tin như: tên bạn, tên đơn vị sử dụng lao động, thời gian ốm đau …. Nên cơ quan BHXH chưa thể trả lời cụ thể cho trường hợp của bạn. Tuy nhiên, Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 quy định :
- Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ theo quy định cho người sử dụng lao động.
- Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ theo quy định nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.
Trường hợp vượt quá thời hạn được quy định nêu trên thì phải giải trình bằng văn bản.
- Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.
 Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 
 

Câu hỏi: chế độ thai sản

[Người hỏi: Đinh Nguyệt Tâm - Email: nguyettamnt1404@gmail.com . 5/11/2018 12:00:00 AM ] Tôi làm việc tại công ty và hết hợp đồng vào ngày 01/05/2017.Công ty vẫn để tôi tiếp tục làm việc nhưng không ký lại hợp đồng lao động. Ngày sinh của tôi là 15/07/2018. và theo như quy định của bảo hiểm xã hội là nghỉ trước ngày sinh không quá 2 tháng. Vậy trong trường hợp của tôi có được hưởng bảo hiểm xã hội không? Tôi đã đóng đủ bảo hiểm xã hội 12 tháng. Mong nhận được sự hồi đáp. Chân thành cảm ơn

Trả lời

[ 5/15/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 thì  điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con là:
Người lao động phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (không cần liên tục). Trường hợp người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.
Trường hợp bạn đã đóng đủ BHXH 12 tháng nhưng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con bạn không có đủ thời gian tham gia BHXH từ đủ 6 tháng trở lên thì vẫn không đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: tra cứu mã số BHXH

[Người hỏi: Nhàn - Email: nhannguyennt87@gmail.com . 5/12/2018 12:00:00 AM ] xin cho tôi hỏi, trường hợp tra cứu mã số BHXH cho nhân viên công ty nhưng dữ liệu không chính xác, sau khi tra cứu ra 2 kết quả ( tra cứu ra đúng số BHXH nhưng mã hộ gia đình lại không chính xác, và đúng mã hộ gia đình thì mã số BHXH lại không đúng), tôi cần phải làm gì với trường hợp này tên nhân viên : Nguyễn Thanh Vân, số sổ BHXH là 7910004587( có hộ khẩu gia đình tại Ninh Hà, Ninh Hải, Khánh Hòa) xin cảm ơn

Trả lời

[ 5/15/2018 12:00:00 AM]
- Bạn liên hệ trực tiếp cán bộ chuyên quản thu của đơn vị để hiệu chỉnh cho đúng mã số BHXH (lấy theo số sổ BHXH).
 

Câu hỏi: Vấn đề mua bảo hiểm y tế cho hộ gia đình

[Người hỏi: Do Ngoc Duy - Email: dnduyhvs@gmail.com . 5/12/2018 12:00:00 AM ] Xin chào a/c Nhà tôi trong hộ khẩu có 4 người : tôi đã mua bảo hiểm y tế bắt buộc và 3 người còn lại trong gia đình có được tính là người mua bảo hiểm y tế thứ 2,3,4 khi tham gia mua bảo hiểm y tế hộ gia đình không ? Xin cảm ơn

Trả lời

[ 5/14/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Trong trường hợp này, bạn không được tính là người người thứ nhất.
- 03 người còn lại được tính nhứ sau:
+ Người thứ nhất đóng bằng mức quy định.
+ Người thứ hai đóng bằng 70% mức đóng của người thứ nhất.
+ Người thứ ba đóng bằng 60% mức đóng của người thứ nhất.
 

Câu hỏi: Cách làm tròn thời gian làm việc tại công ty để tính hưởng trợ cấp

[Người hỏi: Trần Minh Hiếu - Email: hieu.tm91@gmail.com . 5/9/2018 12:00:00 AM ] Kính chào BHXH tỉnh, Công ty mình hiện có 2 trường hợp xin nghỉ việc có thời gian công tác lần lượt là 3 năm 15 ngày và 2 năm 1 tháng. Vậy mình muốn hỏi cách làm tròn thời gian làm việc là như thế nào để có căn cứ báo giảm đối với bên bảo hiểm? Mong sớm nhận được phản hồi. Trân trọng.

Trả lời

[ 5/11/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Bạn căn cứ vào 03 quy định sau để thực hiện:
1. Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH.
2. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.
3. Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì đơn vị và người lao động không phải đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ, BNN, thời gian này được tính là thời gian đóng BHXH, không được tính là thời gian đóng BHTN và được cơ quan BHXH đóng BHYT cho người lao động.
 

Câu hỏi: Hỏi số sổ bảo hiểm xã hội

[Người hỏi: Ngọc Hoa - Email: Phuongngochoa01 . 5/11/2018 12:00:00 AM ] Tôi muốn cơ quan BHXH tra cứu giúp tôi số sổ BHXH của những lao động sau: 1. Trương Ngọc Phương / sinh ngày 12/1/1980 số CMND 225122704 2. Trần Thị Bánh / sinh ngày 17/5/1976 / số CMND 225044818 3. Hồ Nhật Quang / sinh ngày 8/5/1971 / số CMND 220785955 Trân trọng cảm ơn!

Trả lời

[ 5/11/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của anh, chị như sau:
1)Không tìm thấy thông tin tham gia BHXH của Trương Ngọc Phương đề nghị anh, chị kiểm tra lại thông tin cung cấp đã đúng chưa.
2) Không tìm thấy thông tin tham gia BHXH của Trần Thị BánhPhương đề nghị anh, chị kiểm tra lại thông tin cung cấp đã đúng chưa.
3) Số sổ BHXH của Hồ Nhật Quang là 5611624854
Đề nghị anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 hoặc 0989639929 để được tư vấn, giải đáp.
 

Câu hỏi: Hồ swo hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con

[Người hỏi: Phạm sơn hải - Email: sonhai.phạm@gmail.com . 5/4/2018 12:00:00 AM ] Vợ tôi sinh ngày 29/04/2018 , sinh đôi qua biện pháp sinh mổ, vậy bhxh cho tôi hỏi hồ sơ hưởng chế độ thai sản khi vợ sinh con cần những giấy tờ gì?

Trả lời

[ 5/11/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn chúng tôi đã nghiên cứu và phúc đáp đến bạn như sau:
Theo quy định tại điều 9 quy định về hồ sơ và quy trình giải quyết hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội Ban hành kèm theo Quyết định số 636/QĐ-BHXH ngày 22 tháng 4  năm 2016  của Tổng Giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam thì  hồ sơ hưởng chế độ đối với lao động nữ đang đóng BHXH sinh con gồm:
- Giấy khai sinh hoặc trích lục khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con
- Danh sách theo mẫu C70a-HD do người sử dụng lao động lập (bản chính).
 
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.