(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Hỏi đáp


Từ khóa tìm kiếm :

Câu hỏi: Nghỉ dưỡng sinh sau thai sản

[Người hỏi: Lê Nguyễn Đan Thùy - Email: Chjt92@gmail.com . 8/4/2018 12:00:00 AM ] Tôi nghỉ thải sản đến hết ngày 30/07/2018, sau đó tôi sinh nghỉ dưỡng sau sinh từ ngày 31/07/2018 đến 04/08/2018. Nhưng sau thời gian nghỉ dưỡng sức khỏe của tôi vẫn không đảm bảo để đi làm lại, tôi lại xin công ty nghỉ không lương từ ngày 05/08/2018 đến 31/08/2018, vậy tôi có được cơ quan bảo hiểm duyệt hưởng chế độ nghỉ dưỡng sinh sau thai sản không?

Trả lời

[ 8/9/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Theo quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 thì Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.
Trường hợp của bạn nghỉ thai sản đến hết ngày 30/07/2018 và nghỉ dưỡng sau sinh từ ngày 31/07/2018 đến 04/08/2018.Sau đó bạn mới có đơn xin nghỉ không lương nên bạn vẫn được hưởng chế độ nghỉ dưỡng sinh sau thai sản
 Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Bảo hiểm thất nghiệm.

[Người hỏi: Nguyễn Thị Dung - Email: Nguyendungsphk33@gmail.com . 6/23/2018 12:00:00 AM ] Cho e hỏi. E làm việc tại tp HCM nay e chuẩn bị thôi việc để về quê(khánh hòa). E muốn về đây làm hồ sơ để hưởng bhtn đuọc không ạ nếu được e cần những giấy tờ gì? Mong tư vấn giúp e. E cảm ơn ạ.

Trả lời

[ 8/9/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Theo quy định tại Khoản 1 Điều 17 Nghị định 28/2015/NĐ-CP quy định về nộp hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp:
Trong thời hạn 3 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động chưa có việc làm và có nhu cầu hưởng trợ cấp thất nghiệp phải trực tiếp nộp 1 bộ hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo đúng quy định tại Điều 16 của Nghị định này cho trung tâm dịch vụ việc làm tại địa phương nơi người lao động muốn nhận trợ cấp thất nghiệp.
Như vậy theo như thông tin bạn cung cấp thì bạn làm tại TP Hồ Chí Minh nhưng muốn nhận trợ cấp thất nghiệp tại Khánh Hòa thì vẫn nhận được.
 

Câu hỏi: Chế độ "Nam trợ cấp 1 lần khi vợ không tham gia BHXH" và "Chế độ nam nghỉ việc khi vợ sinh mổ"

[Người hỏi: Lê Dũng - Email: agm@greenhotelnhatrang.com . 8/4/2018 12:00:00 AM ] 1. Lao động nam (tham gia BHXH liên tục) có vợ sinh con và vợ đã từng tham gia BHXH nhưng đã cắt và nghỉ tham gia được 1 năm. Trường hợp này lao động nam có được giải quyết trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con không? 2. Theo quy định lao động nam có vợ sinh con phải phẫu thuật sẽ được nghỉ 7 ngày có chế độ, nhưng trên thực tế trong phiếu phẫu thuật chỉ 5 ngày sau sinh là phải xuất viện. Vậy trường hợp này sẽ được giải quyết chế độ bao nhiêu ngày? (Trong 5 ngày ghi trên phiếu phẫu thuật có 1 Chủ nhật)

Trả lời

[ 8/9/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Luật Bảo hiểm xã hội có hiệu lực từ ngày 01/01/2016 quy định:
1/ Tại khoản 2 Điều 34: Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:
a) 05 ngày làm việc;
b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.
Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.
2/ Điều 38 quy định : Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.
Vậy trường hợp của bạn tham gia BHXH liên tục, vợ không tham gia BHXH nên bạn được hưởng trợ cấp một lần khi vợ sinh con và được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại khoản 2 Điều 34.
 Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: CHỐT BẢO HIỂM XÃ HỘI

[Người hỏi: NGUYỄN ĐĂNG KHOA - Email: NGUYENDANGKHOA850@GMAIL.COM . 8/4/2018 12:00:00 AM ] hiện tại em đã nghĩ công ty cũ vậy em có thể tụ đi chốt xôr bảo hiểm được khồng. mong được phản hồi câu hỏi này. em cảm ơn

Trả lời

[ 8/9/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Theo quy định của Luật BHXH, khi người lao động thôi việc đơn vị sử dụng lao động phải có trách nhiệm liên hệ với cơ quan BHXH nơi đơn vị tham gia thực hiện chốt, trả sổ BHXH cho người lao động theo quy định, anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 để được tư vấn, giải đáp.
 

Câu hỏi: Nghỉ không lương vẫn đóng bảo hiểm y tế được không?

[Người hỏi: Nguyễn Thị Mỹ Phượng - Email: myphuong592@gmail.com . 8/4/2018 12:00:00 AM ] Hiện do sức khỏe không đảm bảo nên tôi xin công ty nghỉ không lương từ tháng 6/18 đến tháng 10/18 và công ty đã báo giảm nghỉ không lương cho tôi. Tôi muốn sử dụng thẻ y tế mua tại công ty trong thời gian nghỉ không lương thì phải làm sao? Xin cơ quan bảo hiểm hướng dẫn giùm tôi.

Trả lời

[ 8/8/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi cuatr bạn như sau:
Người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHYT tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHYT.
 

Câu hỏi: Chuyển công ty

[Người hỏi: Nguyễn Phi Hùng - Email: onchuakeke89@gmail.com . 7/28/2018 12:00:00 AM ] Anh chị cho em hỏi cái! Em nghỉ việc ở công ty cũ năm 2017! Đầu năm 2018 em qua công ty mới làm!! Ký hợp đồng và bị trừ tiền Bh hồi tháng 3 nhưng không thấy công ty phát bhyt cho em!! Vậy là công ty đóng Bh cho em chưa?? em tên nguyễn phi hùng 06/10/1989 số 5612620062!!!

Trả lời

[ 8/8/2018 12:00:00 AM]
Theo dữ liệu đang quản lý anh, chị đang tham gia BHXH, BHYT và đã được cấp thẻ BHYT với mã số là DN4565612620062, đề nghị anh, chị liên hệ với đơn vị sử dụng lao động để nhận thẻ BHYT theo quy định, anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 để được tư vấn, giải đáp.
 

Câu hỏi: Hỏi về việc đống bảo hiểm đối với Hợp đồng lao động thời vụ

[Người hỏi: Trần Minh Hiếu - Email: hieu.tm91@gmail.com . 8/2/2018 12:00:00 AM ] Xin chào BHXH Khánh Hòa, Bên mình sắp ký hợp đồng thời vụ với một số lao động, nhưng theo quy định mới thì từ ngày 01/01/2018, thì hợp đồng lao động thời vụ vẫn phải đóng bảo hiểm. Vậy cho mình hỏi trường hợp hợp đồng thời vụ dưới 3 tháng thì phải đóng đủ cả BHXH, BHYT và BHTN có đúng không? Xin cảm ơn BHXH Khánh Hòa.

Trả lời

[ 8/8/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Đối với Hợp đồng lao động từ 1 tháng đến dưới 3 tháng:
- Tham gia BHXH bắt buộc và Bảo hiểm Tai nạn lao động – Bệnh nghề nghiệp, tỷ lệ tham gia: 25,5%.
 

Câu hỏi: BHXH

[Người hỏi: Lê Vân Anh - Email: levanh.nt@gmail.com . 8/6/2018 12:00:00 AM ] Bên công ty em có nhân viên chốt sổ bên cty cũ từ tháng 12 đến tháng 4 mới lấy sổ và nói công ty báo tăng cả tháng 1,2,3.em muốn hỏi thủ tục để báo tăng 3 tháng đó như thế nào ?

Trả lời

[ 8/8/2018 12:00:00 AM]
Bạn báo tăng bình thường kèm theo Biên bản Mẫu D04h-TS.
 

Câu hỏi: BHXH

[Người hỏi: Lê Vân Anh - Email: levanh.nt@gmail.com . 8/6/2018 12:00:00 AM ] Trong quá trình báo tăng lao động, tôi đã nhập sai số sổ của người lao động. Xin cơ quan BHXH hướng dẫn giúp tôi thủ tục điều chỉnh số sổ để quá trình của người lao động được ghi nhận trong sổ BHXH đúng.

Trả lời

[ 8/8/2018 12:00:00 AM]
Bạn liên hệ cán bộ chuyên quản thu của đơn vị để được hướng dẫn chi tiết.