(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Hỏi đáp


Từ khóa tìm kiếm :

Câu hỏi: Mức đóng bhxh

[Người hỏi: Lưu Thị Ngọc Diễm - Email: luudiem1991@gmail.com . 6/27/2018 12:00:00 AM ] Tôi là nhân viên của công ty TNHH Shin Woo Tech, hợp đồng lao động của tôi ký với mức lương là 5.000.000 đ nhưng công ty chỉ đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp cho tôi với mức lương là 3.500.000 đ, tôi có ý kiến với công ty là phải đóng đúng theo mức lương trên hợp đồng lao động nhưng công ty không đồng ý. Như vậy tôi phải làm như thế nào để có thể đảm bảo được quyền lợi của mình? Mong quý cơ quan giúp đỡ.

Trả lời

[ 7/12/2018 12:00:00 AM]
Từ ngày 01/01/2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc bằng mức lương cộng phụ cấp lương theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH cộng các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH. Cụ thể:
- Mức lương: là mức lương được tính theo thời gian của công việc hoặc chức danh theo thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định của pháp luật lao động mà hai bên đã thỏa thuận. Đối với người lao động hưởng lương theo sản phẩm hoặc lương khoán thì ghi mức lương tính theo thời gian để xác định đơn giá sản phẩm hoặc lương khoán.
- Phụ cấp lương theo quy định tại điểm a khoản 2 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH: là các khoản phụ cấp lương để bù đắp yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động mà mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ như phụ cấp chức vụ, chức danh; phụ cấp trách nhiệm; phụ cấp nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; phụ cấp thâm niên; phụ cấp khu vực; phụ cấp lưu động; phụ cấp thu hút và các phụ cấp có tính chất tương tự.
- Các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH: là các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.
Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc không bao gồm các khoản chế độ và phúc lợi khác, như: Tiền thưởng theo quy định tại Điều 103 của Bộ luật lao động, tiền thưởng sáng kiến; tiền ăn giữa ca; các khoản hỗ trợ xăng xe, điện thoại, đi lại, tiền nhà ở, tiền giữ trẻ, nuôi con nhỏ; hỗ trợ khi người lao động có thân nhân bị chết, người lao động có người thân kết hôn, sinh nhật của người lao động, trợ cấp cho người lao động gặp hoàn cảnh khó khăn khi bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp và các khoản hỗ trợ, trợ cấp khác ghi thành mục riêng trong hợp đồng lao động theo Khoản 11 Điều 4 của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP.
Đối chiếu với các quy định nêu trên, thì bạn phải sao gửi HĐLĐ của bạn thì chúng tôi mới có cơ sở để trả lời bạn.
 

Câu hỏi: Mức đóng BHXH

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thúy Nga - Email: Thuynga2811@gmail.com . 6/28/2018 12:00:00 AM ] Đầu tháng 06/2018 tôi mới đóng lại bảo hiểm và tôi muốn biết mức đóng bảo hiểm mới của tôi vào tháng 06/2018 là công ty đóng mức bao nhiêu? Nguyễn Thị Thúy Nga 28/11/1991 só cmnd : 225901201 số sổ bhxh : 5615621419

Trả lời

[ 7/12/2018 12:00:00 AM]
- Mức đóng tháng 06/2018 của bạn là: 4.500.000 đồng.
 

Câu hỏi: Đã có bảo hiểm y tế do phường cấp do nằm trong vùng xã đảo

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thu Thảo - Email: thuthaonguyen396@gmail.com . 6/29/2018 12:00:00 AM ] Hiện tại em chuẩn bị đóng bảo hiểm xã hội nhưng e đã có bảo hiểm y tế do nằm trong vùng xã đảo. vậy e có cần phải mua tiếp bảo hiểm y tế hay là không cần phải mua ạ. Em cảm ơn!

Trả lời

[ 7/9/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Bạn phải tham gia BHYT ở đơn vị bạn, đồng thời thực hiện chuyển đổi mã quyền lợi từ mã 4 về mã 2.
Đồng thời bạn phải liên hệ BHXH huyện, thị xã, thành phố nơi phát hành thẻ BHYT xã đảo để thực hiện thu hồi lại thẻ BHYT này.
 

Câu hỏi: TRA CỨU MÃ SỐ BHXH

[Người hỏi: Nguyễn Duy Kiên - Email: nguyenduykien1250@gmail.com . 6/29/2018 12:00:00 AM ] Tôi là đại lý thu BHYT. Thời gan gần đây không thể tra cứu được mã số BHXH trên trang BHXH quốc gia. Cho hỏi làm thế nào để biết được mã số BHXH của công dân để lập danh sách người tham gia BH Y tế đúng theo mẫu quy định. Xin cám ơn.

Trả lời

[ 7/9/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Hiện nay đã vào bình thường, trường hợp không được thì bạn tạm thời thực hiện như sau:
- Bạn truy cập vào đường line sau: https://hogiadinh.baohiemxahoi.gov.vn
- Tên đăng nhập: TRACUU
- Pass: 123456a@
- Mã tỉnh: 00007688
- Nhập mã xác nhận
- Đăng nhập
 

Câu hỏi: Tra cứu tình trạng bảo hiểm xã hội

[Người hỏi: Mai Văn Việt - Email: maivietx3b@gmail.com . 7/5/2018 12:00:00 AM ] Tên tôi Mai Văn Việt. CMND:183586396 sinh ngày 20/03/1988. Tôi làm việc cho công ty cổ phần xây dựng công trình 510. Sao tôi không tra được tình trạng đóng bảo hiểm của tôi

Trả lời

[ 7/9/2018 12:00:00 AM]
Theo dữ liệu BHXH đang quản lý số sổ BHXH của anh, chị là 5615001591, có quá trình tham gia từ 4/2015 đến 6/2018.
 

Câu hỏi: Bảo hiểm y tế gia đình và bảo hiểm xã hội

[Người hỏi: Nguyễn Hữu Trí - Email: tringuyen1993@gmail.com . 6/24/2018 12:00:00 AM ] Mình có mua bảo hiểm y tế gia đình hồi tháng 5 năm 2018 và có giá trị 1 năm, tuy nhiên mình được mua bảo hiểm xã hội do cơ quan hỗ trợ. Sổ bảo hiểm mình có giá trị từ ngày 1/6 Vậy mình có thể rút bảo hiểm y tế gia đình được không? Nếu được thì mình phải đến địa chỉ nào? Và có thể cho mình thời gian làm việc được không?

Trả lời

[ 7/9/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
- Được hoàn trả tiền đóng BHYT theo hộ gia đình.
- Số tiền hoàn trả: Từ thời điểm thẻ BHYT được cấp theo nhóm mới bắt đầu có giá trị sử dụng.
- Thủ tục hoàn trả: Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).
- Em liên hệ BHXH huyện, thị xã, thành phố nơi mua thẻ BHYT theo hộ gia đình để làm thủ tục hoàn trả.
 

Câu hỏi: thời điểm hưởng chế độ TNLĐ

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thu Huệ - Email: nthue.c3tbtrong@khanhhoa.edu.vn . 6/9/2018 12:00:00 AM ] Sau khi tôi liên hệ thư viện pháp luật và BHXH VN thì họ đều nói tôi được hưởng từ tháng điều trị và ra viện cuối cùng, tức tháng 11. Khi liên hệ với bệnh viện họ cũng trả lời tôi đã điều trị ổn định mới cho ra viện, trong mẫu giấy ra viện quy định mới không yêu cầu ghi từ " ổn định". Giờ nếu tôi có giấy xác nhận của nơi điều trị tháng ra viện cuối cùng đã ổn định có được truy lĩnh không? Xin cảm ơn!

Trả lời

[ 6/18/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
1.Tại Điều 50 Luật an toàn vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 2014 ngày 25 tháng 06 năm 2015 có quy định:
Thời điểm hưởng trợ cấp được tính từ tháng người lao động điều trị ổn định xong, ra viện …
Trường hợp bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà sau đó không xác định được thời điểm điều trị ổn định xong, ra viện thì thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa.
2. Căn cứ Điều 57 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:
- Sổ bảo hiểm xã hội.
- Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.
- Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.
- Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi thống nhất ý kiến với Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. (mẫu số 05-HSB).
Không quy định giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh do đó BHXH chưa thể trả lời cụ thể cho trường hợp bạn hỏi.
Đề nghị bạn liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nộp các hồ sơ có liên quan, kể cả giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh để cơ quan BHXH có cơ sở xem xét giải quyết. Trường hợp hồ sơ do bạn gửi đến đủ điều kiện để xác định thời điểm bạn điều trị ổn định xong, ra viện thì bạn sẽ được truy lĩnh những tháng chưa nhận.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 
 

Câu hỏi: Thông tin sổ BHXH

[Người hỏi: Trần Thị Đặng Phương - Email: phuong08mt@gmail.com . 6/12/2018 12:00:00 AM ] Tôi có 1 câu hỏi xin BHXH vui lòng giải đáp giúp tôi. Tôi tham gia BHXH năm 2010 với số CMND cũ đến 2016 tôi có thay đổi số CMND mới(Thay đổi cả số và ngày cấp vì thay đổi nơi thường trú). Tôi đã cập nhật thông tin thông qua Công ty. Nhưng Sổ BHXH hiện giờ của tôi vẫn không thay đổi số CNMD. Vậy sau này khi tôi giao dịch các vấn đề về BHXH có ảnh hưởng gì không khi tôi sử dụng CMND mới? Tôi xin chân thành cảm ơn

Trả lời

[ 6/15/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Theo quy định của BHXH Việt Nam, trường hợp thay đổi số CMND do thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú không phải cấp lại sổ BHXH, không ảnh hưởng gì trong việc giao dịch giải quyết các chế độ BHXH sau này,Anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 để được tư vấn.
 

Câu hỏi: Quá trình tham gia BHXH

[Người hỏi: Trần Thị Ngọc Hân - Email: d37luongdacbang@gmail.com . 6/13/2018 12:00:00 AM ] Xin Quý Cơ quan cung cấp quá trình tham gia BHXH bắt buộc và BHXHTN của tôi. Họ và tên: Trần Thị Ngọc Hân SN: 05/06/1978 CMT: 225015562 Số sổ BHXH: 4108007503 Cảm ơn Quý Cơ quan.

Trả lời

[ 6/15/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi  của anh, chị như sau:
Không tìm thấy quá trình tham gia BHXH, BHTN của số sổ 4108007503, Đề nghị anh, chị kiểm tra lại thông tin cung cấp, Anh, chị liên hệ số điện thoại 0258.3810019 để được tư vấn, hỗ trợ.