(0258) 3.827447
Đăng ký | Đăng nhập |Tìm kiếm

Chào mừng bạn đến với website BHXH Tỉnh Khánh Hòa. Đường dây tư vấn giải đáp thắc mắc: Tiệp nhận và trả KQ TTHC (0258).3812523; Lĩnh vực Thu BHXH, BHYT, BHTN (0258) 3.827446; Lĩnh vực Chế độ BHXH (0258) 3.827443;  Lĩnh vực CST (0258) 3.810019;  Lĩnh vực GĐ BHYT (0258) 3.823167. Hotline: (0258) 3.816251 - Tiếp nhận phản ánh về hành vi nhũng nhiễu, gây phiền hà, tinh thần, thái độ phục vụ của CC-VC trong giải quyết công việc

Hỏi đáp


Từ khóa tìm kiếm :

Câu hỏi: thời điểm hưởng chế độ TNLĐ

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thu Huệ - Email: nthue.c3tbtrong@khanhhoa.edu.vn . 6/9/2018 12:00:00 AM ] Sau khi tôi liên hệ thư viện pháp luật và BHXH VN thì họ đều nói tôi được hưởng từ tháng điều trị và ra viện cuối cùng, tức tháng 11. Khi liên hệ với bệnh viện họ cũng trả lời tôi đã điều trị ổn định mới cho ra viện, trong mẫu giấy ra viện quy định mới không yêu cầu ghi từ " ổn định". Giờ nếu tôi có giấy xác nhận của nơi điều trị tháng ra viện cuối cùng đã ổn định có được truy lĩnh không? Xin cảm ơn!

Trả lời

[ 6/18/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
1.Tại Điều 50 Luật an toàn vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 2014 ngày 25 tháng 06 năm 2015 có quy định:
Thời điểm hưởng trợ cấp được tính từ tháng người lao động điều trị ổn định xong, ra viện …
Trường hợp bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà sau đó không xác định được thời điểm điều trị ổn định xong, ra viện thì thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa.
2. Căn cứ Điều 57 Luật An toàn vệ sinh lao động năm 2015 quy định Hồ sơ hưởng chế độ tai nạn lao động như sau:
- Sổ bảo hiểm xã hội.
- Giấy ra viện hoặc trích sao hồ sơ bệnh án sau khi đã điều trị tai nạn lao động đối với trường hợp nội trú.
- Biên bản giám định mức suy giảm khả năng lao động của Hội đồng giám định y khoa.
- Văn bản đề nghị giải quyết chế độ tai nạn lao động theo mẫu do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành sau khi thống nhất ý kiến với Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội. (mẫu số 05-HSB).
Không quy định giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh do đó BHXH chưa thể trả lời cụ thể cho trường hợp bạn hỏi.
Đề nghị bạn liên hệ trực tiếp với cơ quan BHXH nộp các hồ sơ có liên quan, kể cả giấy xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh để cơ quan BHXH có cơ sở xem xét giải quyết. Trường hợp hồ sơ do bạn gửi đến đủ điều kiện để xác định thời điểm bạn điều trị ổn định xong, ra viện thì bạn sẽ được truy lĩnh những tháng chưa nhận.
Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 
 

Câu hỏi: Thông tin sổ BHXH

[Người hỏi: Trần Thị Đặng Phương - Email: phuong08mt@gmail.com . 6/12/2018 12:00:00 AM ] Tôi có 1 câu hỏi xin BHXH vui lòng giải đáp giúp tôi. Tôi tham gia BHXH năm 2010 với số CMND cũ đến 2016 tôi có thay đổi số CMND mới(Thay đổi cả số và ngày cấp vì thay đổi nơi thường trú). Tôi đã cập nhật thông tin thông qua Công ty. Nhưng Sổ BHXH hiện giờ của tôi vẫn không thay đổi số CNMD. Vậy sau này khi tôi giao dịch các vấn đề về BHXH có ảnh hưởng gì không khi tôi sử dụng CMND mới? Tôi xin chân thành cảm ơn

Trả lời

[ 6/15/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của bạn như sau:
Theo quy định của BHXH Việt Nam, trường hợp thay đổi số CMND do thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú không phải cấp lại sổ BHXH, không ảnh hưởng gì trong việc giao dịch giải quyết các chế độ BHXH sau này,Anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 để được tư vấn.
 

Câu hỏi: Quá trình tham gia BHXH

[Người hỏi: Trần Thị Ngọc Hân - Email: d37luongdacbang@gmail.com . 6/13/2018 12:00:00 AM ] Xin Quý Cơ quan cung cấp quá trình tham gia BHXH bắt buộc và BHXHTN của tôi. Họ và tên: Trần Thị Ngọc Hân SN: 05/06/1978 CMT: 225015562 Số sổ BHXH: 4108007503 Cảm ơn Quý Cơ quan.

Trả lời

[ 6/15/2018 12:00:00 AM]
BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi  của anh, chị như sau:
Không tìm thấy quá trình tham gia BHXH, BHTN của số sổ 4108007503, Đề nghị anh, chị kiểm tra lại thông tin cung cấp, Anh, chị liên hệ số điện thoại 0258.3810019 để được tư vấn, hỗ trợ.
 

Câu hỏi: Hỏi về vấn đề tham gia bhxh

[Người hỏi: Huỳnh Ngọc Quốc - Email: huynhngoc.quoc@yahoo.com . 6/13/2018 12:00:00 AM ] Kính gửi bhxh Khánh Hoà. Tôi trả cứu quá trình tham gia bhxh tôi kiểm tra thấy thời gian đóng bhxh của tôi bị thiếu từ tháng 2/2018 đến tháng 5/2018 tôi đóng bhxh tại CTY CP dược phẩm khánh hoà, tôi đã nhận lại sổ bhxh từ CTY CP dược có đầy đủ nhưng trả cứu không có dẫn đến tổng thời gian đóng bhxh của tôi bị sai. Tôi đề nghị bhxh Khánh Hòa kiểm tra điều chỉnh lại cho đúng. Trân trọng cảm ơn !

Trả lời

[ 6/15/2018 12:00:00 AM]
Trong trường hợp này, anh, chị có thể trực tiếp chuyển sổ đến cơ quan BHXH tỉnh Khánh Hòa (địa chỉ số 05 Huỳnh Thúc Kháng, TP Nha Trang, Khánh Hòa) để xác minh, điều chỉnh, chốt lại sổ cho anh chị đúng theo quy định.Anh, chị có thể liên hệ số điện thoại 0258.3810019 để được tư vấn.
 

Câu hỏi: Đổi bảo hiểm y tế

[Người hỏi: Nguyễn thanh luân - Email: Linhlinhlanlan200@gmail.com . 6/5/2018 12:00:00 AM ] Xin cho em hỏi. Em có hai bảo hiểm y tế, một là bảo hiểm xã đảo và bảo hiểm do công ty cấp. Hiện nay em đã nghỉ việc va giờ em muốn xin cấp lại bảo hiểm y tế xã đảo thì em phải làm như thế nào ạ?

Trả lời

[ 6/8/2018 12:00:00 AM]
BHXH khánh Hòa phúc đáp câu hỏi của anh, chị như sau:
Để được cấp thẻ BHYT đối tượng xã đảo đề nghị anh, chị liên hệ với Chính quyền địa phương nơi cư trú đề nghị được cấp thẻ theo quy định.
 

Câu hỏi: thời điểm hưởng chế độ TNLĐ

[Người hỏi: Nguyễn Thị Thu Huệ - Email: nthue.c3tbtrong@khanhhoa.edu.vn . 6/6/2018 12:00:00 AM ] Tôi bị TNLĐ ngày 26/7/2017. sau khi điều trị nội trú ở BV quân y 87 và bệnh viện ĐHy dược TPHCM . Ngày ra viện cuối cùng của tôi 27/11/2017. Tôi đi giám định y khoa đến ngày 12/4/2018 mới có kết quả với tỷ lệ thương tật 62% . Vậy thời điểm hưởng trợ cấp TNLĐ của tôi tính từ thời điểm nào?

Trả lời

[ 6/8/2018 12:00:00 AM]
Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn đến Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa; Nội dung câu hỏi của bạn đã được chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:
Tại Điều 50 Luật an toàn vệ sinh lao động số 84/2015/QH13 2014 ngày 25 tháng 06 năm 2015 có quy định:
Thời điểm hưởng trợ cấp được tính từ tháng người lao động điều trị ổn định xong, ra viện …
Trường hợp bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp mà sau đó không xác định được thời điểm điều trị ổn định xong, ra viện thì thời điểm hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa.
Trường hợp của bạn nếu trong giấy ra viện thể hiện rõ bệnh đã ổn định thì thời điểm hưởng trợ cấp là từ tháng ra viện tức là tháng 11/2017, nếu giấy ra viện không thể hiện rõ bệnh đã ổn định thì thời điểm hưởng trợ cấp sẽ tính từ tháng có kết luận của Hội đồng giám định y khoa tức là tháng 04/2018.
 Bảo hiểm xã hội Khánh Hòa trả lời để bạn được rõ.
 

Câu hỏi: Tra cứu số bảo hiểm xã hội không có

[Người hỏi: Nguyễn Việt Thắng - Email: rickykopitehamster@gmail.com . 6/6/2018 12:00:00 AM ] Tôi muốn tra cứu số Bảo hiểm xã hội và số Bảo hiểm xã hội

Trả lời

[ 6/7/2018 12:00:00 AM]
Bạn muốn tra cứu số sổ BHXH cần cung cấp đầy đủ thông tin cá nhân: họ và tên, ngày tháng năm sinh, số CMND, đơn vị làm việc. 

Câu hỏi: Tra cứu mã số bhxh

[Người hỏi: Lưu Thị Ngọc Diễm - Email: luudiem1991@gmail.com . 6/4/2018 12:00:00 AM ] Tôi là nhân viên phụ trách đóng bhxh của cty TNHH Shin Woo Tech. Thời gan gần đây không thể tra cứu được mã số BHXH trên trang BHXH quốc gia. Cho hỏi làm thế nào để biết được mã số BHXH của công nhân viên để tôi có thể đóng bhxh cho mọi người. Xin cám ơn

Trả lời

[ 6/5/2018 12:00:00 AM]
Hiện nay trang web đã hoạt động bình thường rồi. Bạn sử dụng đường link sau: https://baohiemxahoi.gov.vn/tracuu/Pages/tra-cuu-ho-gia-dinh.aspx
Nếu vẫn không được, bạn liên hệ cán bộ chuyên quản thu để được trợ giúp.
 

Câu hỏi: thời gian làm quyết định để tính báo tăng giảm lao động?

[Người hỏi: trương nguyễn phương uyên - Email: utuyen79@gmail.com . 6/4/2018 12:00:00 AM ] tôi có phần chưa rõ về thời gian báo tăng ( giảm ) nhờ anh chị bên bảo hiểm hỗ trợ ạ.

Trả lời

[ 6/5/2018 12:00:00 AM]

      BHXH Khánh Hòa phúc đáp câu hỏi  của bạn như sau:   
1. Khi có phát sinh tăng lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN đơn vị phải kịp thời khai báo tăng và thẻ BHYT có giá trị từ ngày người lao động bắt đầu tham gia.

          2. Khi có phát sinh giảm lao động tham gia BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ, BNN, đơn vị thực hiện lập hồ sơ báo giảm bắt đầu từ ngày 28 tháng trước liền kề.

Trường hợp đơn vị lập danh sách báo giảm từ ngày 01 của tháng giảm, phải đóng số tiền BHYT của tháng và thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết tháng đó.

Trường hợp đơn vị lập danh sách báo giảm chậm, đơn vị phải đóng số tiền BHYT của các tháng báo giảm chậm và thẻ BHYT có giá trị sử dụng đến hết các tháng đó.

Cơ quan BHXH không thu hồi thẻ BHYT các trường hợp báo giảm.

          - Ví dụ: Người lao động thôi việc ngày 25/07/2017.

          + Nếu đơn vị lập hồ sơ báo giảm lao động từ tháng 8/2017 vào ngày 01/08/2017, thì phải đóng bổ sung giá trị thẻ BHYT tháng 8/2017 và thẻ được sử dụng đến 31/08/2017; không đóng BHXH, BHTN, BHTNLĐ-BNN tháng 8/2017.

          + Nếu đơn vị lập hồ sơ báo giảm lao động từ tháng 8/2017 vào ngày 28/07/2017, thì chỉ đóng BHXH, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN đến tháng 07/2017 và được sử dụng thẻ BHYT đến 31/07/2017.

          Lưu ý: Sau khi đơn vị lập hồ sơ đối chiếu tăng, giảm, điều chỉnh tháng 8/2017 thì phần mềm Thu, Sổ thẻ của cơ quan BHXH không thực hiện tiếp nhận, xử lý được hồ sơ tháng 07/2017 trong các ngày còn lại của tháng 07/2017.